ประวัติโรงเรียนกำแพงแสนวิทยา
โรงเรียนกำแพงแสนวิทยา อำเภอกำแพงแสน จังหวัด นครปฐม จัดตั้งขึ้นเมื่อวันที่ 11 เมษายน พ.ศ. 2505
โดยมี นายอำณัติ กระสินธุ์ อดีตนายอำเภอกำแพงแสน และนายพิน กันตะเพ็ง อดีตศึกษำธิการ อำเภอกำแพงแสน
เป็นผู้เริ่มและสนับสนุนโครงกำรก่อตั้งรวมทั้งจัดหาที่ดินเพื่อสร้างโรงเรียน
การดำเนินงานของโรงเรียน ได้เริ่มเปิดทำการสอนเมื่อ วันที่ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2505 ในชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
ซึ่งมี จำนวนนักเรียน 30 คน โดยมีนายอนุชิต ศศิโรจน์ เป็นครูใหญ่คนแรก และอาศัยหอประชุมข้าราชการอำเภอกำแพงแสนเป็นที่เรียนชั่วครำว จนถึงพ.ศ. 2507 จึงย้ายมาอยู่ ณ ที่ปัจจุบันในปี พ.ศ. 2507 โรงเรียนได้รับ งบประมาณเป็นค่าก่อสร้างอาคารเรียนแบบ 212 จำนวน 4 ห้องเรียน และเมื่อถึงปี พ.ศ. 2512 โรงเรียนจึง ได้รับงบประมาณต่อเติมอาคารเรียนอีกจำนวน 6 ห้องเรียน รวมเป็น 10 ห้องเรียน
ต่อมาโรงเรียนได้รับ งบประมาณในการก่อสร้างอาคารเรียน อาคารประกอบ บ้านพักครูและบ้านพักภารโรงอีกหลายหลังและเติบโตมาโดยลำดับ จนเมื่อมาถึงปีการศึกษา 2524 ได้รับอนุมัติให้เปิดทำการสอนถึงระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย